Xe 7 chỗ tháo ghế chở hàng thì phạt bao nhiêu?

Xe 7 chỗ tháo ghế chở hàng thì phạt bao nhiêu? Xe 7 chỗ có được chở hàng không, có phạm luật không?

Xe 7 chỗ tháo ghế chở hàng thì phạt bao nhiêu?

Xe ô tô 7 chỗ tháo ghế chở hàng thì phạt bao nhiêu?

Tôi có mua chiếc xe hơi hiệu Suzuki đăng ký 7 chỗ nhưng nay tôi đang tháo bỏ 2 ghế để chở hàng. Nay tôi muốn hỏi theo quy định pháp luật giao thông đường bộ thì tôi đang vi phạm lỗi gì và mức phạt là bao nhiêu? Rất mong được giải đáp. 

Nội dụng được Thư Ký Luật tư vấn:

Theo thông tin anh cung cấp, xe của anh là xe ô tô 7 chỗ. Công dụng của xe 7 chỗ theo quy định là dùng để chở người. Tuy nhiên, anh lại tự ý tháo bớt ghế trên xe để sử dụng vào mục đích chở hàng.

Do vậy, căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt thì anh bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe.

Ngoài ra, anh còn bị tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường và Tem kiểm định của phương tiện từ 01 tháng đến 03 tháng theo quy định tại Điểm i Khoản 14 Điều 30 đồng thời buộc phải khôi phục lại hình dáng, kích thước, tình trạng an toàn kỹ thuật ban đầu của xe và đăng kiểm lại trước khi đưa phương tiện ra tham gia giao thông theo quy định tại Điểm b Khoản 15 Điều này.

>> Xem thêm: Xe ô tô tháo bớt hoặc lắp thêm ghế ngồi có thể bị phạt tới 1 triệu đồng

Tác giả:
Đánh giá Xe 7 chỗ tháo ghế chở hàng thì phạt bao nhiêu?
{average} điểm/{total} đánh giá Đánh giá để chúng tôi có những thông tin hữu ích hơn cho bạn
Chia sẻ lên mạng xã hội để tạo tín hiệu tốt cho bài viết của bạn
  • Twitter

  • MeWe

  • Linkedin

  • Pinterest

  • Reddit

  • WordPress

  • Blogger

  • Tumblr

  • Mix

  • Diigo

  • Trello

  • Flipboard

  • Instagram

  • Vkontakte

  • Facebook

Lưu ý: MuaBanNhanh là Mạng xã hội Thương mại điện tử. Mua thân quen Bán Nhanh dễ dàng miễn phí. Không bán hàng, kinh doanh trực tiếp, Quý khách vui lòng liên hệ trực tiếp người đăng tin. Chỉ liên hệ Admin MBN khi cần hỗ trợ kinh doanh online hiệu quả hơn. Cám ơn